Cách dùng thuốc hạ sốt Hapacol 150 an toàn hiệu quả
Xem nhanh nội dung bài viết
Trẻ bị sốt cao đột ngột khiến các bậc phụ huynh rơi vào trạng thái lo lắng, muốn nhanh chóng tìm cách giúp bé chóng khỏi. Nhưng càng gấp càng dễ mắc sai lầm, đặc biệt khi dùng thuốc sai cách, sai liều lượng. Hapacol 150mg là dòng thuốc hạ sốt chứa Paracetamol rất phổ biến, nhưng không phải ai cũng hiểu được cách sử dụng.
Vậy cách dùng thuốc hạ sốt Hapacol 150 sao cho an toàn, hiệu quả, trong bài viết dưới đây dược sĩ Vivita sẽ giúp người đọc giải đáp nhé!
Giới thiệu về thuốc hạ sốt Hapacol 150
Hapacol 150 là thuốc hạ sốt, giảm đau dành cho trẻ em do Công ty Cổ phần Dược phẩm DHG (Dược Hậu Giang) sản xuất. Thuốc được bào chế dưới dạng bột sủi bọt, hương cam, vị ngọt, giúp trẻ dễ uống hơn so với các dạng thuốc đắng thông thường.

Thành phần chính trong sản phẩm là hoạt chất Paracetamol 150mg và tá dược acid citric khan, natri bicarbonat, đường trắng, aspartame, màu sunset yellow, bột hương cam (vừa đủ 1 gói). Tác dụng:
- Hạ sốt trong các trường hợp do mọc răng, tiêm chủng (tiêm vắc xin), cảm cúm, nhiễm siêu vi, hoặc các bệnh nhiễm trùng đường hô hấp.
- Giảm đau răng, đau đầu, đau mọc răng, đau cơ hoặc đau sau chấn thương nhẹ ở trẻ.
Hướng dẫn cách dùng thuốc hạ sốt Hapacol 150 an toàn
Đối tượng sử dụng Hapacol 150
Theo hướng dẫn từ nhà sản xuất, sản phẩm thích hợp nhất cho trẻ em có cân nặng từ 10 – 15 kg (thường ở độ tuổi từ 1 đến 3 tuổi). Để xác định trẻ có thuộc đối tượng sử dụng Hapacol 150 hay không, phụ huynh và người chăm sóc cần dựa trên các chỉ số cụ thể:
- Theo cân nặng: Hapacol 150 thích hợp nhất cho trẻ em có cân nặng từ 10 kg đến 15 kg. Cần dựa vào đây để tính toán liều lượng Paracetamol, đảm bảo lượng thuốc vừa đủ để hạ sốt.
- Theo độ tuổi: Thông thường, độ tuổi tương ứng với khoảng cân nặng 10 – 15 kg là trẻ từ 1 đến 3 tuổi.
- Các trường hợp được chỉ định: Sốt do phản ứng sau tiêm chủng vắc xin, sốt mọc răng, sốt vi-rút (siêu vi), cảm cúm, sốt do viêm đường hô hấp (viêm họng, viêm phế quản, viêm tai giữa…).
Cách xác định liều lượng Hapacol 150
Paracetamol là hoạt chất lành tính nhưng có thể gây ngộ độc và suy gan cấp nếu sử dụng quá liều. Vì vậy trước khi cho con sử dụng, phụ huynh phải tính toán rõ ràng dựa theo công thức sau đây:
- Liều khuyến cáo quốc tế cho trẻ em là 10 – 15 mg Paracetamol cho mỗi kg cân nặng trong 1 lần uống. Cụ thể, trẻ 10kg (10 x 15 = 150) vừa đủ uống 1 gói 150mg. Ngoài ra, mọi người cũng cần tham khảo, tuân theo chỉ định từ chuyên gia y tế có chuyên môn.
- Mỗi lần cho trẻ uống thuốc phải cách nhau tối thiểu 4 đến 6 giờ, tuyệt đối không vượt quá 4 lần/24 giờ.
Cách pha thuốc hạ sốt Hapacol 150
Thuốc hạ sốt Hapacol 150 dạng bột sủi, cần pha đúng cách để hoạt chất hòa tan hoàn toàn, giúp trẻ hấp thu nhanh và tránh bị kích ứng dạ dày. Các bước như sau:
- Dụng cụ: Dùng ly/cốc sạch và thìa nhỏ đã rửa sạch, sấy khô cùng 5 – 10 ml nước đun sôi để nguội (khoảng 1–2 thìa canh nước).
- Cách pha: Cắt nhẹ nhàng theo đường dán trên mép gói thuốc rồi trút toàn bộ lượng bột Hapacol 150mg vào cốc nước đã chuẩn bị. Chờ khoảng 30–60 giây cho bọt khí tan bớt, sau đó dùng thìa khuấy nhẹ cho đến khi bột tan hoàn toàn.
- Hướng dẫn cho trẻ uống: Cho trẻ uống ngay sau khi thuốc đã hòa tan hoàn toàn, nếu khó thì cha mẹ có thể dùng xilanh tiêm thuốc (loại không dính kim) trích từng lượng nhỏ đút vào khóe má của trẻ để tránh trẻ bị sặc.
Những lưu ý quan trọng tránh quá liều khi dùng Hapacol 150
Quá liều Paracetamol (hoạt chất chính trong Hapacol 150) có thể gây suy gan cấp ở trẻ nhỏ. Vậy nên, khi đã xác định cho bé dùng thuốc thì các bậc phụ huynh nên lưu ý khuyến cáo của chuyên gia y tế dưới đây:
- Nhiều loại thuốc điều trị ho, cảm cúm, sổ mũi đều có chứa sẵn Paracetamol. Nếu đã cho uống Hapacol 150, tuyệt đối không cho bé dùng thêm bất kỳ thuốc nào khác có chứa Paracetamol để tránh cộng dồn liều.
- Khi thấy bé uống thuốc được 1 – 2 tiếng mà vẫn chưa hạ sốt hoặc sốt lại nhanh, tuyệt đối không cho uống tiếp gói thứ 2. Lúc này, hãy áp dụng các biện pháp hỗ trợ như lau mát bằng nước ấm ở nách/bẹn, cho bé mặc đồ thoáng mát và uống nhiều nước.
- Trước khi cho con uống, phụ huynh hãy cân lại cân nặng của bé. Hapacol 150 chỉ an toàn cho trẻ có cân nặng từ 10 – 15 kg.
- Hapacol 150 có dạng bột sủi bọt, hương cam, vị ngọt dịu như nước trái cây nên trẻ nhỏ rất thích. Mọi người nên cất ở trên cao, đảm bảo xa tầm tay của trẻ để không uống nhầm.
- Trẻ có biểu hiện buồn nôn, nôn mửa, chán ăn, xanh xao, vã mồ hôi, đau bụng trong 24h đầu thì ngừng ngay, đưa đến bệnh viện hoặc cơ sở y tế gần nhất.
FAQ – Giải đáp thắc mắc về cách dùng thuốc hạ sốt Hapacol 150
Hapacol 150 uống cách nhau mấy tiếng?
Khoảng cách an toàn giữa 2 lần uống Hapacol 150 cho trẻ là tối thiểu từ 4 đến 6 tiếng. Tuyệt đối không cho trẻ uống liều tiếp theo sớm hơn 4 tiếng, kể cả khi trẻ có dấu hiệu sốt lại nhanh, nhằm tránh nguy cơ tích tụ thuốc gây tổn thương gan.
Một ngày uống Hapacol 150 tối đa mấy lần?
Trong vòng 24 giờ, trẻ chỉ được uống tối đa 4 lần. Tổng lượng Paracetamol nạp vào cơ thể bé trong 1 ngày không được vượt quá 60mg/kg.
Uống Hapacol 150 bao lâu thì hạ sốt?
Hapacol 150 dạng bột sủi bọt hấp thu rất nhanh, thuốc thường bắt đầu phát huy tác dụng hạ sốt sau 30 đến 60 phút kể từ khi uống. Hiệu quả hạ sốt và giảm đau của thuốc thường kéo dài trong khoảng 4 đến 6 tiếng.
Trẻ uống Hapacol 150 nhưng chưa hạ sốt thì có được uống thêm không?
TUYỆT ĐỐI KHÔNG tự ý cho trẻ uống thêm thuốc hoặc tăng gấp đôi liều lượng. Trong thời gian chờ thuốc ngấm hoặc khi đã uống thuốc được 1–2 tiếng mà bé vẫn sốt cao, phụ huynh nên kết hợp các biện pháp hạ sốt vật lý hoặc đưa bé đến bệnh viện.
Pha Hapacol 150 với sữa hoặc nước trái cây được không?
KHÔNG NÊN pha Hapacol 150 với sữa, nước trái cây hay các loại nước có gas. Bởi sữa hoặc axit trong nước trái cây có thể làm biến tính hoặc giảm khả năng hấp thu của hoạt chất Paracetamol.
Qua bài viết trên, cha mẹ đã hiểu được cách dùng thuốc hạ sốt Hapacol 150 an toàn cho bé. Nếu còn câu hỏi khác, mọi người hãy liên hệ ngay cho Vivita qua số 0902.666.962 để dược sĩ tư vấn ngay nhé!